Cách Sử Dụng Ebook F6 VNM - Kỳ thì tháng 06/2021.

Chào mọi người

Đối với những bạn mua ebook của mình biên soạn về F6 Tax VNM, mình có nhận được một số câu hỏi về cách sử dụng Ebook sao cho hiệu quả. Mình viết một bài như sau để các bạn có thể tham khảo.

Về thứ tự các loại thuế: Theo mình thì mọi người có thể đi từ thuế Thu nhập Cá nhân (“TNCN”) và thuế Giá trị gia tăng (“GTGT”) vì đây là hai loại thuế mà mình thấy gần gũi với đời sống nhất. Dĩ nhiên mọi người nếu đã quá quen với hai loại thuế này thì tùy mọi người chọn thứ tự.

Cách học: Mọi người đọc qua ebook trước, từng phần để nắm được khái niệm và các kiến thức cần nhớ. Trong mỗi ebook đến phần nào có tính toán, mình sẽ đề cập đến bảng tính ví dụ kèm theo cũng trong file thư mục của từng loại thuế. Mọi người lại tiếp tục mở bảng tính ra để nghiền ngẫm công thức.

Sau khi học xong một loại thuế thì mọi người mở Past exams ra làm bài liên quan đến loại thuế này. Cái này để tránh quên. Và nếu không có thời gian thì mọi người nên làm chừng 3 năm của Past exams gần đây nhất.

Nếu trong quá trình xem bảng tính có chỗ nào cần hỏi và thắc mắc, mọi người cứ pm facebook mình, hoặc post bài trực tiếp lên đây nhé. Mình sẽ giải đáp nhanh cho mọi người hiểu rõ.

Chú ý: File excel thường là file minh họa công thức và/hoặc các vấn đề cần tóm tắt dưới dạng bảng biểu có công thức để mọi người dễ nhớ.

Đối với thuế Thu nhập Doanh Nghiệp (“TNDN”): Chi phí được trừ/không được trừ thì mọi người mở file excel lên, file excel sẽ trình bày legal basis và các vấn đề liên quan đến từng loại chi phí được trừ/không được trừ đó.

Chú ý, đối với thuế TNDN, mọi người nên đọc file ebook cơ bản trước rồi sau đó mới chuyển sang ebook nói về Ưu đãi thuế vì Ưu đãi thuế là phần khá là khó. Phải năm các khái niệm cơ bản thì mới có thể nắm được phần Ưu đãi thuế.

Thuế nhà thầu: Là cơ chế bao gồm hỗn hợp hai loại thuế GTGT và TNDN: Mọi người nên học sau cùng, sau khi đã đọc xong hai phần thuế TNDN và Thuế GTGT. Thuế nhà thầu không khó nhưng dễ lẫn lộn nên mọi người nên nghiền ngẫm ebook mình viết vì nó chắt lọc và tóm gọn kiến thức khá chuyên sâu về loại thuế này.

Đối với câu hỏi về thuế NTNN và TNCN, thỉnh thoảng đề thi sẽ hỏi thêm về cách áp dụng Hiệp định tránh đánh thuế hai lần, mọi người lại đọc tiếp tục ebook của mình về Hiệp định tránh đánh thuế hai lần (“DTA”). Thực ra đề thi sẽ hỏi đơn giản thôi còn cái mình viết nó chuyên sâu vào rồi nhưng có một số bạn cũng mua ebook mình viết để phục vụ cho công việc nữa nên mình cũng cố gắng đưa các ví dụ vào và viết chuyên sâu phần này.

Cuối cùng, mọi người chỉ cần luyện tập công thức để hiểu vì đề thi ACCA sẽ cho mọi người toàn bộ công thức cũng như thuế suất nên không cần phải học thuộc lòng.

Mọi người sẽ thấy thư mục “Sample Answers of Past Examination” và “Các bài Technical Articles”. Hai thư mục này mình sẽ updates thường xuyên các bài mình phân tích về Past exams và Technical Articles do mình viết để giải đáp thắc mắc cho mọi người. Hai thư mục này sẽ rất hữu ích khi mọi người đã học gần xong 4 loại thuế trên nhé.